Zane -zanen bango na zamanin da a cikin Nubian pyramids wanda ke nuna 'Giant' dauke da giwaye biyu !!

Idan kuna tuƙa arewa daga Khartoum tare da ƙaramar hanyar hamada zuwa tsohon garin Meroë, kallo mai kayatarwa yana fitowa daga bayan ƙauyen: ɗimbin dutsen pyramids masu tsayi da ke ratsa sararin sama. Komai sau nawa zaku iya ziyarta, akwai jin daɗin ganowa.

Pyramids na Meroe a Bajrawiya, Sudan
Pyramids na Meroe a Bajrawiya, Sudan © Ahmed Amir

A Meroë da kanta, da zarar babban birnin masarautar Kush, hanya ta raba gari. A gabas akwai makabartar sarauta, cike take da kusan yashi 50 da jakunkuna na tubali daban -daban; da yawa sun karye sama, abin gado na masu sace-sace na Turai na ƙarni na 19. A yamma akwai birnin sarauta, wanda ya haɗa da kango na gidan sarauta, haikali da wanka na sarauta. Kowace tsari yana da tsarin gine-gine na musamman wanda ke jan hankalin kayan ado na gida, Masar da Greco-Roman ― shaidar haɗin Meroe na duniya.

Taƙaitaccen tarihin “Ƙasar Kush”

Kallon sararin samaniya na dala na Meroë | Ƙasar Kush
Kallon sararin samaniya na dala na Meroë | Ƙasar Kush © Wikimedia Commons

Mazauna na farko a arewacin Sudan sun fara shekaru 300,000. Gida ce ga tsohuwar masarautar Saharar Afirka, masarautar Kush (kusan 2500-1500 BC). Wannan al'adar ta samar da wasu mafi kyawun tukwane a cikin kwarin Nilu, gami da masu kera Kerma.

Taswirar Kush da Tsohuwar Misira, yana nuna Kogin Nilu har zuwa kashi na biyar, da manyan birane da shafuka na zamanin Dynastic na Masar (3150 BC zuwa 30 BC) (taswira: Jeff Dahl, CC Y-SA 4.0)
Taswirar Kush da Tsohuwar Misira, yana nuna Kogin Nilu har zuwa kashi na biyar, da manyan birane da shafuka na zamanin Dynastic na Masar (3150 BC zuwa 30 BC) (taswira: Jeff Dahl, CC Y-SA 4.0)

Sudan ta kasance mai kwadayin arzikin albarkatun kasa musamman zinariya, ebony da hauren giwa. Anyi abubuwa da yawa a cikin tarin kayan tarihin gidan kayan gargajiya na waɗannan kayan. Tsoffin Masarawa sun ja hankalin kudu don neman waɗannan albarkatu a lokacin Tsohuwar Mulki (kimanin 2686-2181 BC), wanda galibi ke haifar da rikici yayin da sarakunan Masar da Sudan ke neman sarrafa kasuwanci.

Kush ita ce jiha mafi ƙarfi a kwarin Nilu a kusa da 1700 BC. Rikicin da ke tsakanin Masar da Kush ya biyo baya, wanda ya kai ga cin nasarar Kush ta Thutmose I (1504-1492 BC). A yamma da kudu, al'adun Neolithic sun kasance yayin da bangarorin biyu suka fi ƙarfin sarakunan Masar.

Garin Meroë da zanen bangon ban mamaki na wani katon ɗauke da giwaye

Hotunan Tarihi na Tarihi waɗanda ke nuna tsohuwar ɗaukakar Nubian Pyramids a Meroë.
Hotunan Tarihi na Tarihi waɗanda ke nuna tsohuwar ɗaukakar Nubian Pyramids a Meroë. Ƙari Charlie Swerdlow ne

An yiwa garin Meroë alama da dala sama da ɗari biyu, wanda da yawa daga cikin su sun lalace. Suna da madaidaicin girman da rabe -raben dala na Nubian.

Frédéric Cailliaud (1821-1787) masanin hakar ma'adanai na Faransa ya kawo shafin Meroë ga sanin Turawa a 1869. Abubuwan da suka fi ban sha'awa da aka samo sune kayan agaji da zane -zane a bangon ɗakunan kabarin. Ofaya daga cikin zane -zanen yana nuna ƙaton babban adadi mai ɗauke da giwaye biyu.

Hoton Sudan Meroitic na wani Nubian dauke da giwaye biyu
Hoton Sudan Meroitic na wani Nubian dauke da giwaye biyu

Siffofinsa ba Nubian ba ne amma na caucasian kuma gashinsa launi ne mai haske. Shin wannan zanen fuskar bangon waya zai zama tabbacin wanzuwar tsere na ƙaton katon jajaye da yatsu shida a zamanin da?

A can baya, ƙattai da gaske suna yawo a kusa da kwarin Nilu?

A shekara ta 79 miladiyya, masanin tarihin Romawa Josephus Flavius ​​ya rubuta cewa ƙarshen tseren ƙattai na Masar ya rayu a ƙarni na 13 K.Z., lokacin mulkin Sarki Joshua. Ya ci gaba da rubuta cewa suna da manyan gawarwaki, kuma fuskokinsu ba kamar na talakawa bane abin mamaki ne kallon su, kuma abin tsoro ne don sauraron babbar muryarsu wacce take kamar rurin zaki.

Bugu da ƙari, yawancin zane -zanen bango na tsohuwar Misira suna nuna masu gina Dirai a matsayin “Manyan Mutane” masu girman mita 5 zuwa 6. A cewar masana, waɗannan manyan mutane sun iya ɗaga tan 4 zuwa 5 na tubalan daban -daban. Wasu daga cikin tsoffin zane -zanen bangon da aka nuna manyan sarakuna mulkin Misira ta dā, yayin da wasu ke nuna kwatankwacin ƙananan bayin da ke ƙarƙashin manyan mutane.

Giant sarakuna na zamanin d Masar?
Giant sarakuna na zamanin d Masar?
Wani saurayi yana yin tausa ga katon sarki a ƙafafunsa?
Wani saurayi yana yin tausa ga katon sarki a ƙafafunsa?

A cikin 1988, Gregor Spoerri, ɗan kasuwa ɗan ƙasar Switzerland kuma mai sha’awar tarihin Tsohuwar Misira, ya sadu da gungun bersan fashi na tsohuwar jana’iza ta hannun ɗaya daga cikin masu ba da kaya masu zaman kansu a Masar. Taron ya gudana ne a cikin wani karamin gida a Bir Hooker, kilomita dari arewa maso gabas da Alkahira, inda Spoerri ya ga wani katon mugun yatsa da aka nade cikin tsummoki.

Zane -zanen bango na zamanin da a cikin Nubian pyramids wanda ke nuna 'Giant' dauke da giwaye biyu !! 1
Mummunan yatsan Masar Mai Girma © Hoton da Gregor Spoerri ya ɗauka, 1988.
Zane -zanen bango na zamanin da a cikin Nubian pyramids wanda ke nuna 'Giant' dauke da giwaye biyu !! 2
Mummunan yatsan Masar Mai Girma © Hoton da Gregor Spoerri ya ɗauka, 1988.

Yatsan ya bushe da haske sosai. A cewar Spoerri, abin mamakin halittar da ya kasance yakamata ya kasance aƙalla mita 5 (kusan 16.48ft) tsayi. Don tabbatar da sahihanci, wani maharin kabarin ya nuna hoton wani X-Ray na yatsan da aka yi a cikin shekarun 1960. Don ƙarin sani, karanta wannan labarin mun buga a baya.

Karshe kalmomi

Yawancin zane -zanen bangon da aka samu a Misira sun tilastawa mutane da yawa su gaskata cewa tsoffin Masarawa na ƙattai ne, sun bambanta da girmansu. Waɗannan manyan mutane na Masar suna da Manyan Dabbobi da Tsuntsaye ma. Mutane masu girman mu sun wanzu a farkon tsohuwar Masar tare da su. Haka dabbobi da tsuntsaye na al'ada, sun wanzu tare da manyan tsuntsaye da dabbobi. Shin wannan gaskiya ne? Shin ƙattai sun taɓa yawo a duniya tare da mutane? Shin ko zai yiwu a tarihi da kimiyya?