Duniya mai ban mamaki na tsoffin Hotunan Scotland

Duwatsu masu kyan gani da alamu masu ruɗani, daɗaɗɗen taska na azurfa, da tsoffin gine-ginen da ke gab da rushewa. Hotunan al'adun gargajiya ne kawai, ko wayewa mai ban sha'awa da ke ɓoye a ƙarƙashin ƙasan Scotland?

Hotunan tsohuwar al'umma ce wacce ta bunƙasa a cikin Iron Age Scotland daga 79 zuwa 843 AZ. Duk da kasancewarsu na ɗan gajeren lokaci, sun bar tarihi mai ɗorewa ga tarihi da al'adun Scotland. Ana iya ganin gadon su ta nau'i daban-daban kamar duwatsun Pictish, tarin azurfa, da tsarin gine-gine.

Asalin Hotuna

Sirrin duniyar tsohuwar Hotunan Scotland 1
Sake gina dijital na Dun da Lamh Pictish hillfort. Bob Marshall, 2020, ta hanyar Cairngorms National Park Authority, Grandtown-on-Spey / Amfani Mai Amfani

Ɗaya daga cikin abubuwan ban sha'awa na Hotunan shine asalinsu, wanda ya kasance batun muhawara tsakanin masana tarihi da masana tarihi. An yi ittifaqi akan cewa sun kasance ƙungiyar kabilu kuma suna da masarautu bakwai. Koyaya, ainihin asalin Hotunan har yanzu rufa da asiri. Kalmar "Pict" da kanta an yi imanin ta samo asali ne daga Latin "Picti", ma'ana "masu fenti", ko kuma daga sunan 'yan asalin "Pecht" ma'ana "kakanni", yana nuna ayyukan al'adunsu na musamman.

Ƙarfin soja: Sun dakatar da manyan Romawa

An san Hotunan don bajintar soji da shiga cikin yaƙe-yaƙe. Wataƙila babban abokin hamayyarsu shi ne Daular Roma. Ko da yake an raba su zuwa ƙabilu daban-daban, lokacin da Romawa suka mamaye, dangin Pictish za su taru a ƙarƙashin shugaba ɗaya don tsayayya da su, kamar Celts lokacin da Kaisar ya ci Gaul. Romawa sun yi ƙoƙari uku don su ci ƙasar Caledonia (yanzu Scotland), amma kowannensu bai daɗe ba. A ƙarshe sun gina bangon Hadrian don alamar iyakar arewa.

Sirrin duniyar tsohuwar Hotunan Scotland 2
Sojojin Romawa suna gina bangon Hadrian a Arewacin Ingila, wanda aka gina a c122 AD (a lokacin mulkin Sarkin Hadrian) don kiyaye pics (Scots). Daga "Labarun Aunt Charlotte na Tarihin Turanci ga Ƙananan Yara" na Charlotte M Yonge. Marcus Ward & Co, London & Belfast ne suka buga a cikin 1884. iStock

Romawa sun mamaye Scotland a takaice har zuwa Perth kuma suka gina wani bango, bangon Antonine, kafin su koma bangon Hadrian. A cikin 208 AZ, Sarkin sarakuna Septimius Severus ya jagoranci yaƙin kawar da Hotuna masu tayar da hankali, amma sun yi amfani da dabarar gungun kuma sun hana cin nasara na Romawa. Severus ya mutu a lokacin yakin, kuma 'ya'yansa sun koma Roma. Kamar yadda Romawa suka yi rashin nasara a kai a kai wajen fatattakar Hotunan, daga ƙarshe sun janye daga yankin gaba ɗaya.

Abin sha'awa shine, yayin da Hotunan manyan mayaka ne, sun kasance masu zaman lafiya a tsakaninsu. Yakin da suke yi da wasu kabilu yawanci akan kananan batutuwa ne kamar satar dabbobi. Sun kafa al'umma mai sarkakiya mai sarkakiya da tsarin zamantakewa da tsarin siyasa mai tsari. Kowace masarautu bakwai na da nata masu mulki da dokokinta, wanda ke ba da shawarar al'umma mai tsari sosai da ke kiyaye zaman lafiya a cikin iyakokinta.

Kasancewarsu ya tsara makomar Scotland

Bayan lokaci, Hotunan sun haɗu da sauran al'adun maƙwabta, kamar su Dál Riata da Anglians. Wannan haɗakarwa ta kai ga dushewar asalinsu na Pictish da bullowar Masarautar Scots. Tasirin Hotunan akan tarihi da al'adun Scotland ba za a iya faɗi ba, saboda haɗuwarsu a ƙarshe ya tsara makomar Scotland.

Yaya Hotunan suka yi kama?

Sirrin duniyar tsohuwar Hotunan Scotland 3
Jarumin 'Pict'; tsirara, tabo jiki da fentin tsuntsaye da dabbobi da macizai dauke da garkuwa da kan mutum, tare da scimitar Watercolor taba da fari a kan graphite, da alkalami da launin ruwan kasa tawada. Amintattun Gidan Tarihi na Biritaniya

Sabanin sanannen imani, hoton Hotuna a matsayin tsirara, mayaka masu jarfa ba daidai ba ne. Sun sanya tufafi iri-iri tare da ƙawata kansu da kayan ado. Abin takaici, saboda yanayin lalacewa na yadudduka, ba a sami shaida da yawa na tufafinsu ba. Duk da haka, abubuwan da aka gano na archaeological, irin su tsummoki da filaye, sun nuna cewa sun yi alfahari da kamanninsu.

Dutsen Pictish

Hotunan tsoho
Hasumiyar Zagaye ta Abernethy, Abernethy, Perth da Kinross, Scotland - dutse mai kyan gani Abernethy 1. iStock

Ɗaya daga cikin kayan tarihi masu ban sha'awa da Hotunan suka bari a baya shine Dutsen Pictish. Waɗannan duwatsun da ke tsaye sun kasu kashi uku kuma an ƙawata su da alamomin ban mamaki. An yi imanin waɗannan alamomin wani yanki ne na rubutaccen harshe, kodayake ainihin ma'anarsu ba ta faɗo ba. Duwatsun Pictish suna ba da alamu na musamman ga nasarorin fasaha da al'adu na Hotuna.

Abubuwan azurfa na Pictish

Sirrin duniyar tsohuwar Hotunan Scotland 4
Taskar dukiyar tsibirin St. Ninian, 750 – 825 CE. National Museum of Scotland, Edinburgh / Amfani Mai Amfani

Wani abin ban mamaki da aka gano mai alaƙa da Hotuna shine tarin azurfar Pictish. Pictish aristocrats ne suka binne waɗannan wuraren ajiyar kuma an gano su a wurare daban-daban a cikin Scotland. Wuraren ajiya sun ƙunshi rikitattun abubuwa na azurfa waɗanda ke nuna keɓaɓɓen fasahar Hotunan. Musamman ma, wasu daga cikin waɗannan abubuwan azurfa an sake yin fa'ida kuma an sake yin su daga kayan tarihi na Romawa, suna nuna ikon Hotunan na daidaitawa da haɗa tasirin waje cikin al'adunsu.

Shahararrun hoards na Pictish guda biyu sune Dokar Norrie's Law Hoard da St. Ninian's Isle Hoard. Dokar Norrie's Hoard tana ƙunshe da tsararrun abubuwa na azurfa, waɗanda suka haɗa da tsintsiya, mundaye, da kwalabe. Hakazalika, St. Ninian's Isle Hoard ya ƙunshi kayan tarihi masu yawa na azurfa, gami da chalice na azurfa mai ban sha'awa. Waɗannan ɓangarorin suna raba tunani mai mahimmanci ba kawai akan fasahar Pictish ba har ma da tsarin tattalin arziki da zamantakewa.

Tunani na ƙarshe akan Hotuna

Hotuna
Hotunan Gaskiya Na Hoton Mata. Jama'a Domain

A ƙarshe, asalin Hotunan sun lulluɓe cikin rashin tabbas, tare da ra'ayoyi masu karo da juna da kuma bayanan tarihi kaɗan. Wasu sun yi imanin cewa sun fito ne daga asalin mazaunan Scotland, yayin da wasu ke ba da shawarar cewa su kabilun Celtic ne daga babban yankin Turai da suka yi hijira zuwa yankin. Muhawarar ta ci gaba, ta bar zuriyarsu ta gaskiya da al'adun gargajiyar abin mamaki.

Abin da aka sani, shi ne, Hotunan ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru ne da masu fasaha, waɗanda aka tabbatar da su ta hanyar sassaƙaƙen duwatsun da suka yi. Waɗannan abubuwan tarihi na dutse, waɗanda aka samu a duk faɗin Scotland, suna ɗauke da ƙira mai ƙima da alamomin ban mamaki waɗanda har yanzu ba a fayyace su gaba ɗaya ba. Wasu suna nuna fage na yaƙi da farauta, yayin da wasu ke ɗauke da tatsuniyoyi na tatsuniyoyi da ƙulli. Manufar su da ma'anar su sun kasance batun zance mai zafi, wanda ke kara rura wutar daɗaɗɗen wayewar Hotuna.

Ƙwarewar Hotuna a cikin aikin ƙarfe kuma tana bayyana a cikin tarin azurfar da aka gano a cikin Scotland. Waɗannan ma'ajiyar taska, galibi ana binnewa don kiyayewa ko dalilai na al'ada, suna bayyana gwanintarsu wajen kera kayan ado da kayan ado. Kyawun wa annan kayan tarihi na nuni da ingantaccen al'adun fasaha, suna kara zurfafa sirrin dake kewaye da Hotuna.

Abin sha'awa, Hotunan ba ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun sana'a ba ne amma har da manyan mayaka. Litattafai daga ’yan tarihin Romawa sun kwatanta su a matsayin ’yan adawa masu zafin gaske, suna yaƙi da mahara Romawa har ma suna dakile hare-haren Viking. Ƙwararrun soja na Picts, haɗe tare da alamun sirrinsu da yanayin juriya, suna ƙara sha'awar al'ummarsu masu ban mamaki.

Yayin da ƙarnuka suka shuɗe, a hankali Hotunan sun haɗu da ƴan Scots masu jin Gaelic, al'adar su ta bambanta a ƙarshe ta ɓace cikin duhu. A yau, gadonsu yana rayuwa ne a cikin ragowar tsoffin gine-ginensu, zane-zanensu masu jan hankali, da kuma tambayoyi masu dadewa da suka dabaibaye al'ummarsu.


Bayan karanta game da m duniya na d ¯ a Picts, karanta game da An gina tsohon birnin Ipiutak ne ta hanyar tseren gashi masu launin shuɗi, sannan karanta labarin Soknopaiou Nesos: tsohon birni ne mai ban mamaki a cikin hamadar Fayum.