Labarin ban mamaki na Mutanen Blue na Kentucky

Mutanen Blue na Kentucky - dangi daga tarihin Ketucky waɗanda galibi aka haife su da wata cuta mai ban mamaki da baƙon abu wanda ya sa fatar jikin su ta zama shuɗi.

Labarin ban mamaki na Mutanen Blue na Kentucky 1
Iyalin Fugate Fata mai launin fata. Mai zane Walt Spitzmiller ya zana wannan hoton gidan Fugate a 1982.

Kusan ƙarni biyu, “mutanen launin fata masu launin fata na dangin Fugate” suna zaune a yankunan Matsalolin Creek da Ball Creek a tsaunukan gabashin Kentucky. Daga ƙarshe sun wuce halayensu na musamman daga tsara zuwa tsara, sun kasance mafi yawan ware daga duniyar waje. An san su sosai da suna "Blue People of Kentucky."

Labarin Mutanen Blue na Kentucky

Mutanen Blue na Kentucky Troublesome Creek
Matsalar Creek Library Kentucky Digital Library

Akwai labaru guda biyu masu layi daya game da mutumin Blue Skinned na farko a cikin dangin Kentucky. Koyaya, dukansu suna da'awar suna iri ɗaya, "Martin Fugate" don zama mutum na farko mai launin fata kuma shi ɗan asalin Faransa ne wanda ya kasance maraya tun yana ƙarami kuma daga baya ya zaunar da danginsa kusa da Hazard, Kentucky, a Amurka.

A wancan lokacin, wannan ƙasar gabashin Kentucky yanki ne mai nisa na karkara inda dangin Martin da sauran iyalai da ke kusa suka zauna. Babu hanyoyi, kuma hanyar jirgin ƙasa ba za ta kai wannan ɓangaren jihar ba har zuwa farkon shekarun 1910. Sabili da haka, aure tsakanin iyalai ya zama ruwan dare gama gari tsakanin mutanen da ke zaune a kusan wannan yanki na Kentucky.

Labaran guda biyu sun zo da irin wannan jerin amma kawai bambancin da muka samu shine a cikin jerin lokutan su wanda aka kawo a taƙaice anan:

Labarin farko na Mutanen Blue na Kentucky
mutanen blue na kentucky
Itace Iyalin Fugates –I

Wannan labarin yana ba da labarin cewa Martin Fugate ya rayu a farkon farkon karni na goma sha tara wanda ya auri Elizabeth Smith, wata mace daga dangin da ke kusa wanda Fugates ta yi aure. An ce tana da kodadde da fari kamar dutsen laurel wanda ke yin fure kowane bazara a kusa da ramukan rafin kuma ita ma mai ɗaukar wannan cuta ce ta launin fata mai launin shuɗi. Martin da Elizabeth sun kafa kula da gida a bankunan Masifa kuma sun fara danginsu. Daga cikin ‘ya’yansu bakwai, an ruwaito hudu sun kasance shuɗi.

Daga baya, Fugates ya auri wasu Fugates. Wani lokaci sukan auri 'yan uwan ​​juna na farko da mutanen da ke zaune kusa da su. Dangin ya ci gaba da ƙaruwa. A sakamakon haka, zuriyar Fugates da yawa an haife su tare da wannan cuta ta launin fata mai launin shuɗi kuma sun ci gaba da zama a yankunan da ke kusa da Matsalar Creek da Ball Creek zuwa ƙarni na 20.

Labari na biyu na Mutanen Blue na Kentucky
Labarin ban mamaki na Mutanen Blue na Kentucky 2
Fugates Family Tree – II

Ganin cewa, wani labari ya tabbatar da cewa akwai mutane uku da ake kira Martin Fugate a cikin Fugates Family tree. Daga baya sun rayu tsakanin 1700 zuwa 1850, kuma farkon mai launin shuɗi Mai fata shine na biyu wanda ya rayu a ƙarshen karni na sha takwas ko 1750 daga baya. Ya auri Mary Wells wacce ita ma mai dauke da wannan cuta ce.

A cikin wannan labarin na biyu, Martin Fugate da aka ambata a cikin labarin farko wanda ya rayu a farkon karni na goma sha tara kuma ya auri Elizabeth Smith ba mutum ne mai launin shuɗi ba kwata-kwata. Koyaya, halayen Elizabeth sun kasance iri ɗaya, tunda ita ce ke ɗauke da wannan cutar da aka ambata a labarin farko, kuma sauran labarin na biyu kusan yayi kama da labarin farko.

Menene ainihin abin da ya faru ga masu launin fata mai launin fata na Matsala Creek?

Duk 'yan gudun hijirar sun rayu cikin mamaki cikin shekaru 85-90 ba tare da wata cuta ko wata matsalar lafiya ba sai wannan shuɗar ƙwayar cuta ta launin shuɗi wacce ta tsoma baki cikin salon rayuwarsu. Da gaske sun ji kunya game da zama shuɗi. Koyaushe akwai hasashe a cikin ramuka game da abin da ya sanya masu shuɗi shuɗi: cututtukan zuciya, cutar huhu, yuwuwar wani tsoho ya ba da shawarar cewa "jininsu ya ɗan kusa da fatarsu." Amma babu wanda ya san tabbas, kuma ba kasafai likitoci ke ziyartar garuruwa masu nisa ba inda mafi yawan '' Blue Fugates '' suka rayu har zuwa cikin 1950s.

A lokacin ne Fugates biyu suka kusanci Madison Cawein III, matashi likitan haematologist a asibitin likitancin Jami'ar Kentucky a lokacin, don neman magani.

Yin amfani da binciken da aka tattara daga karatunsa na baya keɓaɓɓun al'umman Eskimo, Cawein ya sami damar kammala cewa Fugates ɗin suna ɗauke da cutar rashin gado na gado wanda ke haifar da matakan methemoglobin mai yawa a cikin jininsu. Ana kiran wannan yanayin Methemoglobinemia.

Metheglobin sigar shuɗi mara aiki mara nauyi na furotin jan haemoglobin lafiya wanda ke ɗauke da iskar oxygen. A yawancin 'yan Caucasian, jan haemoglobin na jini a jikinsu yana nunawa ta fatarsu yana ba shi ruwan hoda.

Yayin bincikensa, methylene blue ya fado wa tunanin Cawein a matsayin “maganin a bayyane”. Wasu daga cikin shuɗayen mutanen sun yi tunanin likitan ya ɗan ƙara ƙara don ya ba da shawarar cewa launin shuɗi zai iya juya su ruwan hoda. Amma Cawein ya sani daga binciken farko cewa jiki yana da wata hanyar canza methemoglobin zuwa al'ada. Kunna shi yana buƙatar ƙarawa cikin jini wani abu mai aiki a matsayin "mai ba da wutar lantarki." Abubuwa da yawa suna yin wannan, amma Cawein ya zaɓi methylene blue saboda an yi amfani da shi cikin nasara da aminci a wasu lokuta kuma saboda yana aiki da sauri.

Cawein ya yi allurar kowane mutum mai launin shuɗi mai launin shuɗi tare da miligram 100 na methylene blue, wanda ya sauƙaƙe alamun su kuma ya rage launin shuɗi na fata a cikin mintuna kaɗan. A karo na farko a rayuwarsu, sun kasance ruwan hoda kuma sun yi farin ciki. Kuma Cawein ya ba kowane iyali mai shuɗi wadatattun allunan shuɗi na methylene don ɗauka azaman kwaya na yau da kullun saboda tasirin miyagun ƙwayoyi na ɗan lokaci ne, kamar yadda methylene blue ke yawan fitar da fitsari. Daga baya Cawein ya buga bincikensa a cikin Archives of Internal Medicine (Afrilu 1964) a 1964.

Bayan tsakiyar karni na 20, yayin da tafiya ta zama mafi sauƙi kuma iyalai suka bazu a kan yankuna masu yawa, yawaitar raguwar ƙwayoyin halittu a cikin yawan jama'ar yankin ya ragu, kuma tare da shi akwai yiwuwar gadon cutar.

Benjamin Stacy shine sanannen zuriyar Fugates wanda aka haifa a 1975 tare da wannan sifar shuɗi na Blue Family na Kentucky kuma ya rasa launin fata mai launin shuɗi yayin da ya girma. Kodayake a yau Benjamin da yawancin zuriyar dangin Fugate sun rasa launin shuɗi, har yanzu tintin yana fitowa a cikin fatarsu lokacin da suke sanyi ko ja da fushi.

Dokta Madison Cawein ya ba da cikakken cikakken labarin yadda Fugates suka gaji rashin lafiyar fata mai launin shuɗi, suna ɗaukar jigon methemoglobinemia (met-H) mai ratsa jiki daga tsara zuwa tsara, kuma ta yaya ya gudanar da bincikensa a can Kentucky. Kuna iya ƙarin koyo game da wannan labarin mai ban mamaki nan.

Wasu sauran makamantan haka

Akwai wasu lokuta biyu na fata mai launin shuɗi saboda methaemoglobinaemia, wanda aka sani da "shuɗin maza na Lurgan". Sun kasance maza biyu na Lurgan maza da ke fama da abin da aka bayyana a matsayin "familial idiopathic methaemoglobinaemia", kuma Dokta James Deeny ya yi musu magani a cikin shekarar 1942. Deeny ya ba da umurni kan hanyar ascorbic acid da sodium bicarbonate. A cikin shari'ar farko, a rana ta takwas na jiyya an sami canji sosai a bayyanar, kuma a ranar sha biyu na jiyya, launin mara lafiyar ya zama al'ada. A cikin akwati na biyu, fatar mai haƙuri ya kai ga daidaituwa tsawon tsawon tsawon wata guda na jiyya.

Shin kun san cin azurfa yana iya sa fatar mu ta zama launin toka ko shuɗi kuma yana da guba sosai ga mutane?

Akwai yanayin da ake kira Argyria ko argyrosis, wanda kuma aka sani da “Blue Man Syndrome,” wanda ke haifar da yawan wuce gona da iri ga sinadaran sinadarin azurfa ko ƙura na azurfa. Alamar mafi ban mamaki na Argyria shine fatar ta juya launin shuɗi-shuɗi ko shunayya.

Hotunan Blue People na Kentucky
Fatar Paul Karason ta zama shudi bayan da ya yi amfani da azurfa na colloidal don sauƙaƙe cututtukansa

A cikin dabbobi da mutane, sha ko shan azurfa a cikin adadi mai yawa na tsawon lokaci galibi yana haifar da tarin abubuwan azurfa a sassa daban-daban na jiki wanda zai iya haifar da wasu sassan fata da sauran kyallen jikin su juya launin toka ko shuɗi-launin toka.

Mutanen da ke aiki a masana'antun da ke kera kayayyakin azurfa suma suna iya yin numfashi a cikin azurfa ko mahadi, kuma ana amfani da azurfa a wasu na'urorin likitanci saboda ƙirar ƙwayoyin cuta. Koyaya, Argyria ba yanayin rashin lafiya bane kuma yana iya yin magani ta hanyar magunguna. Amma yawan wuce gona da iri na kowane irin sinadarai na iya zama mai mutuƙar mutuwa ko kuma na iya haɓaka haɗarin kiwon lafiya don haka yakamata koyaushe mu mai da hankali yin wani abu makamancin haka.

Bayan karanta game da "The Blue Of Kentucky," karanta game da "Yarinyar Bionic UK Olivia Farnsworth wacce Ba ta Jin Yunwa ko Ciwo!"

Mutanen Blue na Kentucky: