Nazarin ya bayyana rayuwa mai hankali a Duniya a gaban mutane!

Duniya ita ce kawai duniyar da muke da tabbacin za ta iya tallafawa wani nau'in ci gaban fasaha, amma ba a mai da hankali sosai kan yiwuwar, sama da shekaru biliyan 4.5, duniyarmu ta samar da wayewa fiye da ɗaya na masana'antu.

Nazarin ya bayyana rayuwa mai hankali a Duniya a gaban mutane! 1
© look.com.ua

Masanin yanayin yanayi Gavin Schmidt, darektan Cibiyar Goddard ta NASA don Nazarin Sararin Samaniya, tare da Adam Frank, masanin kimiyya a Jami'ar Rochester, sun yanke shawarar bincika wannan zato kuma sun rubuta tare Labari kira "Hasashen Silurian: shin zai yiwu a gano wayewar masana'antu a cikin tarihin ƙasa?"

Nazarin ya bayyana rayuwa mai hankali a Duniya a gaban mutane! 2
Masanin kimiyyar yanayi Gavin A. Schmidt, darektan Cibiyar Goddard ta NASA ta Nazarin Sararin Samaniya (hagu), da Adam Frank, masanin ilimin taurari a Jami'ar Rochester (dama). A NASA & Jami'ar Rochester

An aro kalmar "Silurian" daga jerin almara na kimiyya na Burtaniya "Doctor Wanda", wanda ke nufin jinsin dabbobi masu rarrafe da suka rayu a duniya miliyoyin shekaru kafin bayyanar al'ummarmu.

An buga shi a Jaridar Duniya ta Astrobiology, takardar ta bayyana nau'in sa hannun da wani nau'in fasaha mai fasaha zai iya barin baya. Schmidt da Frank suna amfani da alamun Anthropocene, zamanin da ake ciki wanda ayyukan ɗan adam ke shafar hanyoyin duniya, kamar yanayi da rayayyun halittu, a matsayin jagora ga abin da za mu iya tsammanin daga sauran wayewar kai.

Yana da kyau a tuna cewa duk wani babban tsari mai bayyanawa da wuya a ci gaba da kiyaye shi sama da miliyoyin shekaru na ayyukan ƙasa, wannan ya shafi duka wayewar ɗan adam da duk wani mai yiwuwa na “Silurian” a duniya.

Maimakon haka, Schmidt da Frank sun ba da shawarar neman ƙarin alamomin dabara, kamar samfuran samfuran amfani da burbushin burbushin halittu, abubuwan da suka faru na ɓarna da yawa, gurɓataccen filastik, kayan roba, katse gurɓacewar ci gaban aikin gona ko lalata daji da isotopes na rediyo wanda ke iya haifar da fashewar makaman nukiliya. .

"Lallai ne ku nutse cikin fannoni daban -daban kuma ku tattara abin da kuke iya gani," in ji Schmidt. "Ya ƙunshi sunadarai, sedimentology, geology da duk waɗannan abubuwan. Yana da ban sha'awa sosai ”, ya kara da cewa.

Daidaita Drake

Labarin masana kimiyya ya danganta hasashen Silurian da Daidaita Drake, wanda hanya ce mai yuwuwa don kimanta adadin wayewar wayewa a cikin Milky Way, wanda shahararren masanin taurari Frank Drake ya kirkiro a 1961.

Nazarin ya bayyana rayuwa mai hankali a Duniya a gaban mutane! 3
Frank Drake wani masanin taurarin rediyo ne wanda ya sami horon Harvard wanda ya zo National Radio Astronomy Observatory (NRAO) a 1958 a matsayin daya daga cikin masu binciken taurarin farko a Green Bank, West Virginia. Drake ya kafa telescope na raƙuman milimita na farko na NRAO kuma ya fara yin amfani da telescopes na rediyo a cikin Binciken Ƙarin Bayanin Ƙetare Ƙasa (SETI). Shirinsa na Ozma ya yi amfani da na'urar hangen nesa Tatel mai kafa 85 don lura da taurarin Tau Ceti da Epsilon Eridani don alamun wayewa. © NRAO

Ofaya daga cikin manyan masu canji a cikin lissafin shine lokacin da wayewa ke iya watsa siginar da ake iya ganowa. Dalilin da aka gabatar na rashin samun damar saduwa da wani nau'in baƙon shine cewa wannan canjin lokacin na iya zama ɗan gajere, ko dai saboda ci gaban fasahar kere-kere da ke lalata kansa ko kuma saboda sun koyi rayuwa cikin ɗorewa a cikin duniyoyinsu na gida.

A cewar Schmidt, mai yiyuwa ne lokacin da za a iya gano wayewa ya fi guntu tsawon rayuwarsa, saboda mu, ɗan adam, ba za mu iya daɗewa ta hanyar yin irin abubuwan da muke yi ba. Mun tsaya saboda mun murɗe ko mun ƙi yin hakan.

Ko ta yaya, fashewar ayyuka, ɓarna da yawan waƙoƙi, a zahiri, ɗan gajeren lokaci ne. Wataƙila ya faru sau biliyan a cikin sararin samaniya, amma idan yana ɗaukar shekaru 200 a kowane lokaci, ba za mu taɓa kiyaye shi ba.

Hasashen Silurian

Haka dabarar ta kasance gaskiya ga duk wata wayewar da ta gabata wanda wataƙila ta bayyana a Duniya, don kawai ta faɗi cikin kango ko don rage ayyukan da ke barazana ga rayuwa mai amfani. Tabbas akwai wasu darussan da ba su da dabara da mutane za su iya zanawa daga wannan taɓarɓarewar hanya wacce ita ce, bayan duka, sigar masana'antu na tsohuwar mantra na juyin halitta: daidaita ko mutu.

Wannan, don Schmidt da Frank, yana ɗaya daga cikin jigon jigon hasashen Silurian. Idan za mu iya yin tunani kan yuwuwar cewa ba mu ne Terrans na farko da muka samar da wayewa mai ci gaban fasaha ba, wataƙila za mu iya yaba ƙimar halin da muke ciki a yanzu.

"Tunani game da matsayin mu a cikin sararin samaniya shine wannan ci gaba da nisantar da kan mu daga binciken," in ji Schmidt, yana ambaton tsoffin imani, kamar ƙirar yanayin sararin samaniya. "Kamar janye hankali ne daga ra'ayi na son kai gaba ɗaya, kuma hasashen Silurian da gaske shine ƙarin hanyar yin hakan."

"Muna buƙatar zama masu haƙiƙa da buɗe ido ga kowane irin damar, idan za mu iya ganin abin da Duniya za ta ba mu," Schmidt ya kammala.